ਭਾਰਤੀ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਨੂੰ ਟੈਕਸ ਚੋਰੀ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ‘ਚ ਜੇਲ੍ਹ

ਬਿ੍ਸਬੇਨ : ਮੈਲਬੋਰਨ ‘ਚ ਭਾਰਤੀ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਨੂੰ 1,00,000 ਡਾਲਰ ਤੋਂ ਵੱਧ ਟੈਕਸ ਫਰਾਡ ਕਰਨ ‘ਤੇ ਦੋ ਸਾਲ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸਮੇਂ ਲਈ ਜੇਲ੍ਹ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਹੋਈ ਹੈ। ਮੈਲਬੋਰਨ ਆਧਾਰਤ ਕੰਪਿਊਟਰ ਨੈੱਟਵਰਕਿੰਗ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਥਾਰੂਨ ਲਿੱਕੀ ਨੇ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ‘ਚ ਅਸਥਾਈ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਰਹਿ ਰਹੇ ਦੂਜੇ ਭਾਰਤੀ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਦੇ ਗ਼ੈਰਕਾਨੂੰਨੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੇ ਗਏ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਵੀਜ਼ਾ ਵੇਰਵੇ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ। ਫਿਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਵਿੱਤੀ ਲਾਭ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਲਈ ਆਪਣੇ ਨਾਂ ਦੀਆਂ ਜਾਅਲੀ ਟੈਕਸ ਰਿਟਰਨਾਂ ਦਰਜ ਕਰਵਾਈਆਂ।

ਉਸ ਨੇ ਜੁਲਾਈ 2013 ‘ਚ 22,180 ਡਾਲਰ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਅਕਤੂਬਰ 2014 ਅਤੇ ਅਕਤੂਬਰ 2015 ਵਿਚਕਾਰ 1,17,540 ਡਾਲਰ ਦਾ ਟੈਕਸ ਫਰਾਡ ਕੀਤਾ। ਇਹ ਸਕੀਮ ਉਸ ਦੇ ਭਰਾ ਵਰੁਨ ਲਿੱਕੀ ਅਤੇ ਦੋਸਤ ਰੰਜੀਤ ਗੋਲੀ ਨੇ ਦਿੱਤੀ ਸੀ ਜੋ ਭਾਰਤੀ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ‘ਤੇ 2010 ਵਿਚ ਦੇਸ਼ ਛੱਡਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਵੀਜ਼ਿਆਂ ‘ਤੇ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਪਹੁੰਚੇ ਸਨ।ਥਾਰੂਨ ਲਿੱਕੀ ਅਪ੍ਰੈਲ 2012 ‘ਚ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਆ ਗਈ ਸੀ।

ਸਕੀਮ ਅਧੀਨ, ਧੋਖੇਬਾਜ਼ੀ ਨਾਲ ਟੈਕਸ ਰਿਫੰਡ ਵਰੁਨ ਲਿੱਕੀ ਜਾਂ ਗੋਲੀ ਦੇ ਨਾਵਾਂ ਦੇ ਬੈਂਕ ਖਾਤਿਆਂ ‘ਚ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਸੀ।ਅਦਾਇਗੀਆਂ ਮਿਲਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਪੈਸਾ ਥਾਰਨ ਲਿੱਕੀ ਦੇ ਖਾਤੇ ‘ਚ ਤਬਦੀਲ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ।

ਜਨਤਕ ਟਿਪ-ਆਫ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਧੋਖਾਧੜੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ ਅਤੇ ਏਟੀਓ, ਆਸਟ੍ਰੇਲਿਆਈ ਫੈਡਰਲ ਪੁਲਿਸ, ਆਸਟ੍ਰੇਲਿਆਈ ਬਾਰਡਰ ਫੋਰਸ ਅਤੇ ਕਾਮਨਵੈਲਥ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਆਫ ਪਬਲਿਕ ਸਕੌਜ਼ੀਕਸ਼ਨਜ਼ ਦੁਆਰਾ ਜਾਂਚ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਲੱਕੀ ਨੂੰ ਵਿਕਟੋਰੀਆ ਕਾਊੁਂਟੀ ਕੋਰਟ ‘ਚ ਦੋ ਸਾਲ ਅਤੇ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨਿਆਂ ਲਈ ਕੈਦ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਸੁਣਾਈ ਗਈ।

ਏਟੀਓ ਅਸਿਸਟੈਂਟ ਕਮਿਸ਼ਨਰ ਪੀਟਰ ਵਜਾਨਿਕ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਜ਼ਾ ਅਪਰਾਧ ਦੀ ਗੰਭੀਰਤਾ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦੀ ਹੈ।ਜਦੋਂ ਤੁਸੀਂ ਉਸ ਰਿਫੰਡ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਕਰਦੇ ਹੋ ਜਿਸ ਦੇ ਹੱਕਦਾਰ ਨਹੀਂ ਹੋ ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਪੂਰੇ ਭਾਈਚਾਰੇ ਤੋਂ ਚੋਰੀ ਕਰ ਰਹੇ ਹੋ।

Comments

comments

Share This Post

RedditYahooBloggerMyspace