ਦੇਸ਼-ਵਿਦੇਸ਼ਫੀਚਰਡ

ਕੋਰੋਨਾ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਕ ਹੋਰ ਮਹਾਂਮਾਰੀ! ਚੀਨ ਦੇ ਸਕੂਲਾਂ ਵਿਚ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਫੈਲ ਰਿਹਾ ਰਹੱਸਮਈ ਨਮੂਨੀਆ

ਚੀਨ ਅਜੇ ਵੀ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦੇ ਵਿਨਾਸ਼ਕਾਰੀ ਪ੍ਰਭਾਵਾਂ ਨਾਲ ਜੂਝ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਇਥੇ ਹੁਣ ਤਕ ਕੋਵਿਡ ਦੇ ਕੇਸ ਸਾਹਮਣੇ ਆ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਚੀਨ ਵਿਚ ਇਕ ਹੋਰ ਬਿਮਾਰੀ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਫੈਲ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਥੋਂ ਦੇ ਸਕੂਲਾਂ ਵਿਚ ਰਹੱਸਮਈ ਨਮੂਨੀਆ ਦਾ ਪ੍ਰਕੋਪ ਵਧਦਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਹ ਚਿੰਤਾਜਨਕ ਸਥਿਤੀ ਕੋਵਿਡ -19 ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਦਿਨਾਂ ਦੀ ਯਾਦ ਦਿਵਾਉਂਦੀ ਹੈ।

ਬਿਮਾਰ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ 500 ਮੀਲ ਉੱਤਰ-ਪੂਰਬ ਵਿਚ ਬੀਜਿੰਗ ਅਤੇ ਲਿਓਨਿੰਗ ਦੇ ਹਸਪਤਾਲਾਂ ਵਿਚ ਦਾਖਲ ਕਰਵਾਇਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਸਥਾਨਕ ਮੀਡੀਆ ਰੀਪੋਰਟਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਰਹੱਸਮਈ ਨਮੂਨੀਆ ਫੈਲਣ ਕਾਰਨ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਸਕੂਲ ਬੰਦ ਹਨ। ਰਹੱਸਮਈ ਨਮੂਨੀਆ ਤੋਂ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਬੱਚਿਆਂ ਵਿਚ ਫੇਫੜਿਆਂ ਵਿਚ ਸੋਜ ਅਤੇ ਤੇਜ਼ ਬੁਖਾਰ ਸਮੇਤ ਅਸਾਧਾਰਨ ਲੱਛਣ ਦਿਖਾਈ ਦੇ ਰਹੇ ਹਨ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਉਹ ਖੰਘ ਅਤੇ ਫਲੂ, ਆਰਐਸਵੀ ਅਤੇ ਸਾਹ ਦੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਹੋਰ ਲੱਛਣ ਨਹੀਂ ਦਿਖਾ ਰਹੇ।

ਓਪਨ-ਐਕਸੈਸ ਨਿਗਰਾਨੀ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ProMed ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਵਿਚ ਮਨੁੱਖੀ ਅਤੇ ਜਾਨਵਰਾਂ ਦੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦੇ ਪ੍ਰਕੋਪ ਦੀ ਨਿਗਰਾਨੀ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਨੇ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਅਣਪਛਾਤੇ ਨਮੂਨੀਆ ਦੀ ਇਕ ਉੱਭਰ ਰਹੀ ਮਹਾਂਮਾਰੀ, ਖਾਸ ਕਰਕੇ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰਨ ਬਾਰੇ ਇਕ ਚਿਤਾਵਨੀ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ।

ਦਸੰਬਰ 2019 ਦੇ ਅਖੀਰ ਵਿਚ ਇਕ ProMed ਚਿਤਾਵਨੀ ਨੇ ਨਵੇਂ ਵਾਇਰਸ ਬਾਰੇ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਚਿਤਾਵਨੀ ਦਿਤੀ ਸੀ। ਬਾਅਦ ਵਿਚ ਇਸ ਦੀ ਪਛਾਣ SARS-CoV-2 ਵਜੋਂ ਹੋਈ। ਪ੍ਰੋਮੇਡ ਨੇ ਕਿਹਾ: “ਇਹ ਰੀਪੋਰਟ ਸਾਹ ਦੀ ਅਣਜਾਣ ਬਿਮਾਰੀ ਦੇ ਵਿਆਪਕ ਪ੍ਰਕੋਪ ਦੀ ਚਿਤਾਵਨੀ ਦਿੰਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਬਿਲਕੁਲ ਸਪੱਸ਼ਟ ਨਹੀਂ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਪ੍ਰਕੋਪ ਕਦੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਇਆ, ਕਿਉਂਕਿ ਇੰਨੇ ਸਾਰੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦਾ ਇੰਨੀ ਜਲਦੀ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਣਾ ਆਮ ਗੱਲ ਨਹੀਂ ਹੈ”। ਰੀਪੋਰਟ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਕਰਨਾ ਬਹੁਤ ਜਲਦਬਾਜ਼ੀ ਹੈ ਕਿ ਕੀ ਇਹ ਇਕ ਹੋਰ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ, ਪਰ ਸਾਨੂੰ ਹੁਣ ਤੋਂ ਹੀ ਸਾਵਧਾਨੀ ਵਰਤਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *