ਟਾਪਫ਼ੁਟਕਲ

ਸਾਫ਼ ਸੂਥਰੀ ਰਾਜਨੀਤੀ ਨਾਲ ਹੋਵੇਗਾ ਚੰਗੇ ਸਮਾਜ ਦਾ ਨਿਰਮਾਣ ਅਤੇ ਜਨਤਾ ਦੀ ਹਾਲਤ ਵਿੱਚ ਸੁਧਾਰ-ਮਨਪ੍ਰੀਤ ਸਿੰਘ ਮੰਨਾ

ਸਾਫ਼ ਸੂਥਰੀ ਰਾਜਨੀਤੀ ਨਾਲ ਹੋਵੇਗਾ ਚੰਗੇ ਸਮਾਜ ਦਾ ਨਿਰਮਾਣ ਅਤੇ ਜਨਤਾ ਦੀ ਹਾਲਤ ਵਿੱਚ ਸੁਧਾਰ
– ਰਾਜਨੀਤੀ ਤੋਂ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਭਰੋਸਾ ਉੱਠਣਾ ਖਤਰਨਾਕ ਸਿੱਧ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ
2024  ਦੇ ਲੋਕਸਭਾ ਵੋਟਾਂ ਦਾ ਦੌਰ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਹੈ ।  ਵੋਟਾਂ ਵਿੱਚ ਆਗੂਆਂ ਦਾ ਇੱਕ ਪਾਰਟੀ ਤੋਂ ਦੂਸਰੀ ਪਾਰਟੀ ਵਿੱਚ ਚਲੇ ਜਾਣਾ ਆਮ ਗੱਲ ਹੀ ਹੋ ਗਈ ਹੈ ।  ਆਗੂਆਂ ਦੇ ਇੱਕ ਦੂੱਜੇ ਦੀ ਪਾਰਟੀ ਵਿੱਚ ਜਾਣ ਨਾਲ ਆਗੂਆਂ ਨੂੰ ਕੋਈ ਫਰਕ ਨਹੀਂ ਪੈਂਦਾ ਹੈ ਲੇਕਿਨ ਦੂਜੀ ਗੱਲ ਹੈ ਕਿ ਜਨਤਾ ਦੀ ਵੀ ਹਾਲਤ ਵਿੱਚ ਉਸ ਨਾਲ ਕੋਈ ਸੁਧਾਰ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ ।  ਜਨਤਾ ਲਈ ਸੱਮਝ ਤੋਂ ਪਰੇ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਜੋ ਆਗੂ ਕਿਸੇ ਪਾਰਟੀ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਸਮੇਂ ਕੋਸਦਾ ਸੀ ਉਹ ਅੱਜ ਉਸੇ ਪਾਰਟੀ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ  ਦਾ ਗੁਣਗਾਨ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ ਇਸ ਤੋਂ ਜਨਤਾ ਦਾ ਭਰੋਸਾ ਰਾਜਨੀਤੀ ਤੋਂ ਭਰੋਸਾ ਉੱਠਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ ।  ਪਹਿਲੇ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਸ਼ਹਿਨਸ਼ੀਲਤਾ ਸੀ ਅਤੇ ਉਹ ਸਹਿਣ ਕਰ ਜਾਂਦੇ ਸਨ ਲੇਕਿਨ ਅੱਜ ਕੱਲ ਦੀ ਨੌਜਵਾਨ ਪੀੜੀ  ਦੀ ਹਾਲਤ ਚੰਗੀ ਨਹੀਂ ਗਿਣੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ।  ਦਿਨ ਪ੍ਰਤੀਦਿਨ ਉਹ ਅਪਰਾਧਿਕ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦਾ ਵਧਣਾ ਇਸ ਦੀ ਨਿਸ਼ਾਨੀ ਕਹੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ ।
ਸਾਫ਼ ਸੂਥਰੀ ਰਾਜਨੀਤੀ ਵਲੋਂ ਹੋਵੇਗਾ ਚੰਗੇ ਸਮਾਜ ਦਾ ਉਸਾਰੀ ਅਤੇ ਜਨਤਾ ਦੀ ਹਾਲਤ ਵਿੱਚ ਸੁਧਾਰ
ਵੋਟਾਂ  ਦੇ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਪਾਰਟੀਆਂ ਵਲੋਂ ਜਾਤਿ – ਪਾਤਿ ਅਤੇ ਹੋਰ ਦੋਸ਼ਾਂ ਦਾ ਚਾਲ ਚਲਣ ਚੱਲਦਾ ਹੈ ,  ਜਿਸਨੂੰ ਬੁੱਧਿਜੀਵੀਆਂ ਵਲੋਂ ਗੰਦੀ ਰਾਜਨੀਤੀ ਦਾ ਨਾਮ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਜੋ ਕਿ ਚੰਗੇ ਸਮਾਜ  ਦੇ ਨਿਰਮਾਣ ਵਿੱਚ ਅੜੀਕੇ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣ ਰਹੀ ਹੈ ।  ਪਾਰਟੀ ਚਾਹੇ ਕੋਈ ਵੀ ਹੋ ਜੇਕਰ ਸਾਫ਼ ਸੂਥਰੀ ਰਾਜਨੀਤੀ ਹੋਵੇਗੀ ਤਾਂ ਹੀ ਸਮਾਜ ਚੰਗਾ ਅਤੇ ਜਨਤਾ ਦੀ ਹਾਲਤ ਵਿੱਚ ਸੁਧਾਰ ਦੀ ਆਸ ਰੱਖੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ ।
ਨੇਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਪਾਰਟੀ ਬਦਲਣ ਨਾਲ ਫਰਕ ਨਹੀਂ ਪੈਂਦਾ ਲੇਕਿਨ ਜਨਤਾ ਦਾ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਕਮਜੋਰ
ਵੋਟਾਂ  ਦੇ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਆਗੂਆਂ ਦਾ ਇੱਕ ਪਾਰਟੀ ਨੂੰ ਛੱਡ ਦੂਜੀ ਪਾਰਟੀ ਵਿੱਚ ਜਾਣਾ ਅਤੇ ਜਾ ਕੇ ਪਿੱਛਲੀ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਬੁਰਾਈ ਕਰਨਾ ਇਹ ਆਮ ਹੀ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲਦਾ ਹੈ ।  ਇਸ ਤੋਂ ਨਾ ਤਾਂ ਨੇਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਕੋਈ ਫਰਕ ਪੈਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਕਿਸੇ ਪਾਰਟੀ ਨੂੰ ਲੇਕਿਨ ਜਨਤਾ ਤੋਂ ਆਗੂਆਂ ਉੱਤੇ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਭਰੋਸਾ ਕਮਜੋਰ ਪੈ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ।  ਉਸ ਨੇਤਾ ਦੀ ਗੱਲ ਉੱਤੇ ਪਹਿਲਾਂ ਭਰੋਸਾ ਕਰਦੇ ਸਨ ਲੇਕਿਨ ਹੁਣ ਕਿਸ ਗੱਲ ਉੱਤੇ ਭਰੋਸਾ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇ ਇਹ ਜਨਤਾ ਸੋਚਣ ਉੱਤੇ ਮਜਬੂਰ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ।
ਇੱਕ ਦੂੱਜੇ ਉੱਤੇ ਇਲਜ਼ਾਮ ਲਗਾਉਣਾ ਛੱਡ ਸਮਾਜ ਸੇਵਾ ਨੂੰ ਅਪਨਾਉਣਾ ਹੀ ਸਮੇਂ ਦੀ ਮੰਗ 
ਰਾਜਨੀਤਕ ਆਗੂਆਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਦੂੱਜੇ ਉੱਤੇ ਇਲਜ਼ਾਮ ਲਗਾਉਣਾ ਛੱਡ ਸਮਾਜ ਸੇਵਾ ਨੂੰ ਅਪਨਾਉਣਾ ਸਮੇਂ ਦੀ ਮੰਗ ਹੈ ।  ਜਨਤਾ ਦੀਆਂ ਸਮਸਿਆਵਾਂ ਦਾ ਹੱਲ ਦੋਸ਼ ਲਗਾਉਣ ਨਾਲ ਨਹੀਂ ਸਗੋਂ ਜਨਤਾ ਲਈ ਕੰਮ ਕਰਨ ਨਾਲ ਹੋਵੇਗਾ ।  ਰਾਜਨੀਤਕ ਪਾਰਟੀਆਂ ਦਾ ਗਠਨ ਅਤੇ ਪ੍ਰਧਾਨਮੰਤਰੀ , ਸਾਂਸਦ,  ਵਿਧਾਇਕਾਂ ਦੀ ਚੋਣ ਦਾ ਅਸਲੀ ਉਦੇਸ਼ ਜਨਤਾ ਦੇ ਭਲੇ ਦੀਆਂ ਸਕੀਮਾਂ ਨੂੰ ਬਣਾਉਣਾ ,  ਉਹਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕਰਵਾਉਣਾ ਸੀ ਲੇਕਿਨ ਅੱਜ ਕੱਲ• ਇਸ ਉਦੇਸ਼ ਦੀ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਪਾਰਟੀਆਂ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਲ ਆਗੂ ਵੀ ਦੂਰ ਹੁੰਦੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹੈ ,  ਜਿਸਦੇ ਨਾਲ ਜਨਤਾ ਦੀ ਹਾਲਤ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਸੁਧਾਰ ਨਹੀਂ ਵਿਖਾਈ  ਦੇ ਰਿਹੇ ।
ਹਰ ਸਮੇਂ ਹੀ ਆਗੂ ਮਿਲੇ ਜਨਤਾ ਨੂੰ ਤਾਂ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਪੈਂਦੀ ਵੋਟਾਂ ਮੰਗਣ ਦੀ 
ਆਮ ਹੀ ਇੱਕ ਗੱਲ ਜਨਤਾ ਵਿੱਚ ਚਰਚਾ ਦਾ ਵਿਸ਼ਾ ਬਣੀ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ ਕਿ ਵੋਟਾਂ  ਦੇ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਆਗੂਆਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਆਪਣੇ ਹਲਕੇ ਯਾਦ ਆਉਂਦੇ ਹਨ ਲੇਕਿਨ ਵੋਟਾਂ ਦੇ ਬਾਅਦ ਆਗੂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਜਿਵੇਂ ਭੁੱਲ ਹੀ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ।  ਆਗੂ ਜੇਕਰ ਹਰ ਸਮੇਂ ਹੀ ਆਪਣੇ ਆਪਣੇ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਰਹਿਣ ਤਾਂ ਉਨ•ਾਂਨੂੰ ਵੋਟ ਮੰਗਣ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੀ ਨਹੀਂ ਪੈਂਦੀ ਸਗੋਂ ਜਨਤਾ ਆਪਣੇ ਤੁਹਾਡਾ ਵੋਟ ਪਾਉਂਦੀ ਹੈ ।
ਸਮਾਜ ਸੇਵੀ ਅਤੇ ਚੰਗੇ ਰਾਜਨੀਤਕ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਆਣਾ ਹੋਵੇਗਾ ਅੱਗੇ
ਇਸ ਰਾਜਨੀਤੀ ਵਿੱਚ ਆ ਰਹੀ ਦਿਨ ਪ੍ਰਤੀਦਿਨ ਗਿਰਾਵਟ ਲਈ ਸਮਾਜ ਸੇਵੀ ਅਤੇ ਚੰਗੇ ਰਾਜਨੀਤਕ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਅੱਗੇ ਆਉਣਾ ਹੋਵੇਗਾ ।  ਗੱਲਾਂ ਨਾਲ ਨਾ ਤਾਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕਦੇ ਗੱਲ ਬਣੀ ਸੀ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਬਣੇਗੀ ਇਸਦੇ ਲਈ ਕੰਮ ਤਾਂ ਕਰਨਾ ਹੀ ਪਵੇਗਾ ।  ਦੇਸ਼  ਦੇ ਹਾਲਤ ਦਿਨ ਨਿੱਤ ਖ਼ਰਾਬ ਹੁੰਦੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹੈ ਜੋ ਕਿ ਚਿੰਤਾ ਦਾ ਵਿਸ਼ਾ ਹੈ ਇਸਦੇ ਲਈ ਜਲਦੀ ਤੋਂ ਜਲਦੀ ਕੰਮ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ ਨਹੀਂ ਤਾਂ ਹਾਲਤ ਕਾਬੂ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਹੋ ਜਾਣਗੇ ,  ਜੋ ਕਿ ਸਮਾਜ ਲਈ ਠੀਕ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ ।  ਉਦਾਹਰਣ  ਦੇ ਤੌਰ ਉੱਤੇ ਜੇਕਰ ਗੱਲ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਇੱਕ ਕਿਸਾਨ ਜਦੋਂ ਫਸਲ ਦਾ ਬੀਜ ਖੇਤਾਂ ਵਿੱਚ ਪਾਉਂਦਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਫਸਲ ਥੋੜ•ੀ ਤਿਆਰ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ।  ਜੇਕਰ ਫਸਲ ਨੂੰ ਕੋਈ ਰੋਗ ਲਗਾ ਹੈ ਇਸਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਕਿਸਾਨ ਨੂੰ ਸਮੇਂ ਤੇ ਪਤਾ ਚੱਲ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਉਹ ਫਸਲ ਨੂੰ ਬਚਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਲੇਕਿਨ ਜਦੋਂ ਰੋਗ ਨਾਲ ਸਾਰੀ ਫਸਲ ਹੀ ਖ਼ਰਾਬ ਹੋ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਫਸਲ ਨੂੰ ਬਚਾਇਆ ਨਹੀਂ ਜਾ ਸਕਦਾ ।  ਇਸੇ ਤਰ•ਾਂ ਸਮਾਜ ਵਿੱਚ ਜੋ ਜੋ ਵੀ ਬੁਰਾਇਆਂ ਫੈਲ ਚੁੱਕੀਆਂ ਹਨ  ਉਸਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਸਾਰੇ ਜਾਣਦੇ ਹਨ ਲੇਕਿਨ ਅਸੀ ਸਾਰਿਆਂ ਨੂੰ ਮਿਲਕੇ ਇਸ ਉੱਤੇ ਧਿਆਨ ਦੇਣਾ ਹੋਵੇਗਾ ਨਹੀਂ ਤਾਂ ਹਾਲਤ ਉੱਤੇ ਕਾਬੂ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕੇਗਾ।
ਲੇਖਕ
ਮਨਪ੍ਰੀਤ ਸਿੰਘ ਮੰਨਾ
ਪਿੰਡ ਚਿਪੜਾ   ( ਹੁਸ਼ਿਆਰਪੁਰ )
ਮੋਬਾਇਲ 7814800439,9417717095

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *