ਦੇਸ਼-ਵਿਦੇਸ਼ਫੀਚਰਡ

AI ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਇਨਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਨਹੀਂ ਕਰਨੀ ਪਵੇਗੀ ਸਖ਼ਤ ਮਿਹਨਤ, ਦਿਨਾਂ ਵਿਚ ਹੀ ਹੋਣਗੇ ਕੰਮ- ਬਿਲ ਗੇਟਸ


ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ: ਬਿਲ ਗੇਟਸ ਨੇ ਇਕ ਅਜਿਹੀ ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਵਿਚਾਰ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਜਿੱਥੇ ਮਨੁੱਖਾਂ ਨੂੰ ਇੰਨੀ ਸਖਤ ਮਿਹਨਤ ਨਹੀਂ ਕਰਨੀ ਪਵੇਗੀ। ਗੇਟਸ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਸ ਦੇ ਜੀਵਨ ਦੇ ਦੋ ਦਹਾਕਿਆਂ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਜਦੋਂ ਉਹ 18 ਤੋਂ 40 ਸਾਲ ਦੇ ਸਨ। ਉਹ ਆਪਣੀ ਕੰਪਨੀ ਬਣਾਉਣ ਬਾਰੇ ਸੋਚਦੇ ਸਨ। ਹੁਣ, 68 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਵਿਚ, ਉਹ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਦਾ ਮਕਸਦ ਸਿਰਫ਼ ਨੌਕਰੀ ਕਰਨਾ ਨਹੀਂ ਹੈ।

ਮਾਈਕਰੋਸਾਫਟ ਦੇ ਅਰਬਪਤੀ ਸੰਸਥਾਪਕ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਕ ਅਜਿਹਾ ਸਮਾਜ ਮਿਲੇ ਜਿੱਥੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਹਫ਼ਤੇ ਵਿੱਚ ਸਿਰਫ ਤਿੰਨ ਦਿਨ ਜਾਂ ਕੁਝ ਸਮਾਂ ਕੰਮ ਕਰਨਾ ਪਵੇ, ਤਾਂ ਸ਼ਾਇਦ ਇਹ ਠੀਕ ਹੈ। ਮਸ਼ੀਨਾਂ ਸਾਰਾ ਖਾਣਾ ਅਤੇ ਸਮਾਨ ਬਣਾ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਸਾਨੂੰ ਇੰਨੀ ਸਖ਼ਤ ਮਿਹਨਤ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਹੈ

ਗੇਟਸ ਨੇ ਆਪਣੀਆਂ ਪਿਛਲੀਆਂ ਇੰਟਰਵਿਊਆਂ ਅਤੇ ਬਲੌਗ ਪੋਸਟਾਂ ਵਿੱਚ AI ਦੀਆਂ ਹਾਨੀਆਂ ਅਤੇ ਲਾਭਾਂ ਦੋਵਾਂ ਨੂੰ ਉਜਾਗਰ ਕੀਤਾ ਸੀ। AI ਦੇ ਸੰਭਾਵੀ ਖਤਰਿਆਂ ਵਿਚ ਉਨਾਂ ਨੇ ਗਲਤ ਜਾਣਕਾਰੀ, ਡੂੰਘੇ ਫੇਕ, ਸੁਰੱਖਿਆ ਖਤਰੇ, ਨੌਕਰੀ ਦੀ ਮਾਰਕੀਟ ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਅਤੇ ਸਿੱਖਿਆ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਨੂੰ ਗਿਣਿਆ।
ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਲਿਖਿਆ ਸੀ ਕਿ ਇਹ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਨਹੀਂ ਹੈ ਜਦੋਂ ਇੱਕ ਨਵੀਂ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਨੇ ਲੇਬਰ ਮਾਰਕੀਟ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਵੱਡੀ ਤਬਦੀਲੀ ਲਿਆਂਦੀ ਹੈ। ਮੈਨੂੰ ਨਹੀਂ ਲੱਗਦਾ ਕਿ AI ਦਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਉਦਯੋਗਿਕ ਕ੍ਰਾਂਤੀ ਜਿੰਨਾ ਨਾਟਕੀ ਹੋਵੇਗਾ, ਪਰ ਇਹ ਨਿਸ਼ਚਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਜਿੰਨਾ ਵੱਡਾ ਹੋਵੇਗਾ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਕ ਹੋਰ ਗੱਲ ਜੋ ਮੇਰੇ ਲਈ ਸਪੱਸ਼ਟ ਹੈ ਕਿ AI ਦਾ ਭਵਿੱਖ ਉਨਾ ਭਿਆਨਕ ਨਹੀਂ ਹੈ ਜਿੰਨਾ ਕੁਝ ਲੋਕ ਸੋਚਦੇ ਹਨ ਜਾਂ ਉਨਾ ਉਜਲਾ ਨਹੀਂ ਹੈ ਜਿੰਨਾ ਕਿ ਦੂਸਰੇ ਸੋਚਦੇ ਹਨ। ਜੋਖਮ ਅਸਲ ਹਨ, ਪਰ ਮੈਂ ਆਸ਼ਾਵਾਦੀ ਹਾਂ ਕਿ ਉਹਨਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *